ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเปรียบเทียบหมัดต่อหมัด Trailblazer-Fortuner-Pajero Sport  (อ่าน 99696 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisit

• Jr. Member
  • **
Re: ข้อมูลเปรียบเทียบหมัดต่อหมัด Trailblazer-Fortuner-Pajero Sport
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:49:32 AM »
ผมก็ว่า น่าจะยังเป็นแหนบอยู่น่ะ คอยสปิง หลัง ดิส 4 ล้อ เป้นที่ฮือฮามากสำหรับ TBZ

เลยคิดว่าเจ้าอืนเป็นแหนบ
อันนี้ใครมีข้อมูลบ้างครับ

ผมเอาข้อมูลมาจากสองที่นี้ครับ

Pajero Sport ครับ
http://www.mitsubishi-motors.co.th/en/model-lineup/pdf_spec/Pajerosport-Spec.pdf

Fortuner
http://www.toyota.co.th/lite/product-detail.php?model=fortuner&opt=spec

ก็เลยใส่ไปเลย :D

ออฟไลน์ Blazer

• Sr. Member
  • the Trailblazer will blaze the trail
Re: ข้อมูลเปรียบเทียบหมัดต่อหมัด Trailblazer-Fortuner-Pajero Sport
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:51:21 AM »
ขอบคุณครับ หลงนึกว่า TBZ เหนือ เรื่องนี้มาตั้งนานนนนน 555555555555+
"True to its name, the Trailblazer will blaze the trail for new Chevrolet vehicles coming into the market. It has been built tough to offer Chevrolet customers everything they need from a heavy-duty SUV,"

Martin Apfel, president, GM Southeast Asia and Chevrolet Sales Thailand

ออฟไลน์ zero

• Hero Member
  • รถคู่ใจ สะพายกล้อง พร้อมครอบครัว ทัวร์มันทุกที่ มีแต่ความสบายใจ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:56:15 AM »
ของ ฟอร์ ระบบกันสะเทือน จะเป็นคอยส์สปริงทั้ง 4 ล้อ ดิสเบรก คู่หน้า คู่หลัง ดรัมเบรกครับ
ส่วน ปา  ระบบกันสะเทือน จะเป็นคอยส์สปริงทั้ง 4 ล้อ ดิสเบรก คุ๋หน้า คู่หลัง ดรัมเบรก เช่นกันครับ
ข้อมูลผมอ้างอิงตาม ข้อมูลทางเทคนิค ตามใบโบวชัวร์ของทั้ง 2 ค่ายครับ
ส่วน ฟอร์ 50 ปี จะเป็นคอยส์สปริงทั้งหมดเฉพาะในรุ่น 3.0v ขับ 2 เท่านั้นครับ รุ่นอื่น คู่หน้า คอยส์สปริง คู่หลังแหนบซ้อนและโช๊คอัพทรงกระบอกทะแยงมุม
ถ้าพูดคือรู้ ไม่รู้คือไม่พูด ปากหมา จริงใจ ไม่ไร้สมอง

ออฟไลน์ nahpak

• Newbie
  • *
    • บัตรพนักงาน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 05:21:42 AM »
ของ ฟอร์ ระบบกันสะเทือน จะเป็นคอยส์สปริงทั้ง 4 ล้อ ดิสเบรก คู่หน้า คู่หลัง ดรัมเบรกครับ
ส่วน ปา  ระบบกันสะเทือน จะเป็นคอยส์สปริงทั้ง 4 ล้อ ดิสเบรก คุ๋หน้า คู่หลัง ดรัมเบรก เช่นกันครับ
ข้อมูลผมอ้างอิงตาม ข้อมูลทางเทคนิค ตามใบโบวชัวร์ของทั้ง 2 ค่ายครับ
ส่วน ฟอร์ 50 ปี จะเป็นคอยส์สปริงทั้งหมดเฉพาะในรุ่น 3.0v ขับ 2 เท่านั้นครับ รุ่นอื่น คู่หน้า คอยส์สปริง คู่หลังแหนบซ้อนและโช๊คอัพทรงกระบอกทะแยงมุม

ใช่ครับเป็นคอยสปิงตั้งแต่แรกเลยครับมีแต่หมูน้อยผมที่เป็นแหนบเหอๆๆๆๆ

ออฟไลน์ FamilyMan

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 08:25:36 AM »
ขอเพิ่มเติมคุณ Wisit นะครับ
 เครื่อง Pajero sport รหัส 4D56T อัตราบูสก์ 1.5 bar
 เครื่อง Fortuner รหัส 1KD-FTV อัตราบูสก์ 1 bar
 เครื่อง TBZ รหัส XLD28 อัตราบูสก์ 1.3 bar

4D56T และ 1KD-FTV ใช้ระบบคอมมอนเรลของ Denso
   XLD28 ใช้ระบบคอมมอนเรลของ Bosch

ทั้ง 3 รุ่น ใช้สายพานทามมิ่งเหมือนกัน

บุคลิกเครื่องยนต์
     1. 1KD-FTV 343 Nm 1400 - 3200 rpm จะกระฉับกระเฉงที่สุด ขับง่ายที่สุด เพราะแรงบิดมาในรอบต่ำและดึงต่อเนื่องกว้าง
     2. 4D56T 350 Nm 1800 - 3500 rpm มีช่วงแรงบิดที่กว้างแต่เริ่มที่รอบสูงกว่า 1KD
     3. XLD28 470 Nm 2000 rpm แรงบิดสูงที่สุด แต่การออกแบบเน้นไปที่ ทอร์คแม็ก ซึ่งต่างจาก รุ่น Colo 5MT ที่ 1800 - 2500 rpm
           ความรู้สึกจะเป็นแบบแรงบิดดึงรุนแรงที่ 2000 แต่หลังจากนั้นจะรู้สึกว่าดึงน้อยลง ( เรียกว่า ห้อย ก็ได้ ) แต่จริงๆแล้วแรงบิดก็ยังมีมากกว่า For และ Paj และมันผ่าน ทอร์คแม็ก ไปแล้ว จึงรู้สึกอย่างนั้น

ออฟไลน์ Iceberg

• TBZ-9
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 08:47:45 AM »
ใช่ครับเป็นแบบคอยล์สสปริงหมดทั้ง 3 ตัว แต่ ปาจะ 3 link, ฟอร์จะ 4 link และ เทรลเรา 5 link ครับ หวังว่าจะทรงตัวดีกว่านะ

ออฟไลน์ adriamycin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:48:39 AM »
อุปกรณ์ความปลอดภัยที่เห็นเขียนยาวเฟื้อย หลายๆอันยี่ห้ออื่นก็มีครับ เพียงแค่เค้าไม่ได้แจกแจงแยกรายละเอียดยิบย่อยแค่นั้นเอง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:59:50 AM »
 ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ ขอเขียนในกระทู้นี้ละกัน
 Pajero Sport ใส่เครื่องยนต์ใหม่มากระตุ้นตลาด
  รหัส : 6B31 Mivec V6 3000 cc เป็นระบบวาล์วไฮดรอลิค ปรับตั้งอัตโนมัติ เหมือน 2TR-FE ของ Toyota
  แรงม้า : 219 Ps / 281 Nm
  เกียร์ : 5AT + Padle Shift
  ขับเคลื่อน : 2 ล้อหลัง
    ออปชั่นที่เพิ่ม
     + จอเพดาน 10" + จอคอนโซลหน้า 7"
     + เบาะหนังสีดำ
 ราคา 1,299,000 บาท แถมประกันชั้น 1
  คอเบนซิน เครื่องเดินเรียบ ขับเคลื่อน 2 ล้อ ติด LPG โดนัทแทนยางอะไหล่เดิม 58 - 66 ลิตร น่าจะชอบ

ออฟไลน์ krungsic

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:21:51 AM »
เห็นข้อมูลแล้วต้องมานั่งคิดใหม่อีกรอบแล้วสิเรา ???
ว่าแต่มีใครได้ข่าวว่าราคารถยนต์จะปรับตัวขึ้นเนื่องจากค่าแรงปรับขึ้นมั่งหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:03:15 AM »
อุปกรณ์ความปลอดภัยที่เห็นเขียนยาวเฟื้อย หลายๆอันยี่ห้ออื่นก็มีครับ เพียงแค่เค้าไม่ได้แจกแจงแยกรายละเอียดยิบย่อยแค่นั้นเอง
CBC ระบบช่วยเบรคในโค้ง
 HDC ระบบควบคุมความเร็วลงทางลาดชัน
 HSA ระบบป้องกันการไหลในทางลาดชัน
 LSD ระบบเฟืองท้ายลิมิเต็ด ( Pajero Sport V6 ให้มาแล้ว )
  ระบบที่ว่ามาหาไม่ได้ในคู่แข่งนะครับ แต่ถ้านับรวมกระบะไปด้วย TBZ อาจจะไม่มี Rear Dift Lock ที่มีใน Ranger 3.2L 4WD Wildtrack

ออฟไลน์ zero

• รถคู่ใจ สะพายกล้อง พร้อมครอบครัว ทัวร์มันทุกที่ มีแต่ความสบายใจ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:29:22 PM »
CBC ระบบช่วยเบรคในโค้ง
 HDC ระบบควบคุมความเร็วลงทางลาดชัน
 HSA ระบบป้องกันการไหลในทางลาดชัน
 LSD ระบบเฟืองท้ายลิมิเต็ด ( Pajero Sport V6 ให้มาแล้ว )
  ระบบที่ว่ามาหาไม่ได้ในคู่แข่งนะครับ แต่ถ้านับรวมกระบะไปด้วย TBZ อาจจะไม่มี Rear Dift Lock ที่มีใน Ranger 3.2L 4WD Wildtrack
เห็นด้วยครับ
ถ้าพูดคือรู้ ไม่รู้คือไม่พูด ปากหมา จริงใจ ไม่ไร้สมอง

ออฟไลน์ vitdy

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:30:34 PM »
ฟอ50ปีมีเบาะนวดด้วย ขับไปคงหลับพอดี อิอิ

ออฟไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
  • Administrator
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:36:17 PM »
ฟอ50ปีมีเบาะนวดด้วย ขับไปคงหลับพอดี อิอิ

เรื่องนวด ผมว่าให้ผู้ชำนาญนวดให้ดีกว่าครับ มือนุ่มๆเสียงหวานๆ อุ๊ย ขอโทษ 8)

ออฟไลน์ vitdy

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:47:39 PM »
เกียTBZ6สปีดกะฟอ4สปีดอันไหนดีก่ากันคับ ต่างกันมากมั้ย

ออฟไลน์ rungmhoo35

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 04:44:11 PM »
เกียTBZ6สปีดกะฟอ4สปีดอันไหนดีก่ากันคับ ต่างกันมากมั้ย
ปา 5 สปีด

ออฟไลน์ นาย สบาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:06:38 AM »
ลองพิจารณาเรื่องวงเลี้ยวของรถดูด้วยน่ะครับ จำได้ว่า รถกระบะรุ่นใหม่ๆ วงเลี้ยวค่อนข้างกว้างครับ ทั้งฟอร์ดทั้งมาสด้าและอีซูซุ 6.2-6.3 เมตรกันเลยทีเดียว แต่ฟอร์จูนเนอร์กับปาเจโร่ สปอร์ต วงเลี้ยวอยู่ที่ 5.9 (ฟอร์จูนเนอร์) กับ 5.6 เมตร (ปาเจโร่) อันนี้ส่งผลในการขับรถในชีวิตประจำวันเหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่าเทรล วงเลี้ยวเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ klaeng1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:35:47 AM »
ขอบคุณมากๆเช่นกันครับ แต่ส่วนเรื่องรุ่นกับราคา ของฟอร์จุนเนอร์น่าจะผิดนะครับ ดูๆไปเทรลก็เหนือกว่าเขาทุกอย่าง แต่รู้ไหมคุณเสียตรงไหน เสียตรงภายในนี่แหละ ทางเทคนิค คุณแทบจะกินเขาหมดเลยนะเทรล แต่ภายในที่คนขับ คนโดยสารต้องอยู่ด้วยมากที่สุดเนี่ย ความประณีตของงานภายใน  อุปกรณ์อำนวยความสะดวก(กล้องมองหลัง)และประโยชน์ใช้สอยกับด้อยกว่าเขาอย่างเทียบไม่ติด ชาวคลับเราเอาข้อมูลมาเทียบให้แบบนี้ คุณน่าจะมองออกแล้วนะ ว่าควรจะแก้ตรงไหน QC ให้ฟรีแถมไม่คิดตังค์ ไม่เอาก็ ไม่รู้จะบอกไรแล้วครับ
จัดไป +1..คับ
ฅนยอง..ฮิ

ออฟไลน์ maesalong

• ~~(( My Dream Car --- Chevrolet Trailblazer ))~~
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 03:10:21 PM »
GM จัดไป 1 ดอก .. ;D ;D ;D
~~(( My Dream Car --- Chevrolet Trailblazer ))~~

ออฟไลน์ ozone81

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 03:15:37 PM »
จริงครับ เพราะแคปติว่า ก็วงเลี้ยวค่อนข้างกว้างมากอ่ะครับ

ออฟไลน์ Iceberg

• TBZ-9
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 04:19:51 PM »
เรื่องวงเลี้ยวผมว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสีย เราน่าจะรู้สึกว่าวงเลี้ยวแคบดี เวลากลับรถสะดวกกว่าเยอะ แต่หากวงรอบเลี้ยวแคบก็จะทำให้เวลาหักพวงมาลัยแต่ละครั้งองศาหักไปเยอะ หากเราขับเร็วและหักหลบอะไรก็จะทำให้เราหักหลบมากกว่าที่เราตั้งใจได้และก็จะอันตรายมาก