ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายจากเทรลเบลเซอร์ ที่คุณอาจจะเป็นเหมือนผม  (อ่าน 7759 ครั้ง)

ออฟไลน์ tpj

• Jr. Member
  • **
 :wanwan009: :wanwan009: จะเดินทางไกลก็เลยเข้าศูนย์เช็ค 20,000 กิโล ตามรายการในคู่มือ ทั้งที่ไมค์เพิ่งได้หมื่นสี่กว่าๆ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไล่ชันน็อตช่วงล่างแก้อาการดังกึกๆ หมดไปสองพันห้า ออกเดินทางจากสกลนคร 30 มีนาคม 2556 ขับติดต่องานและเที่ยวอยู่ กทม. 2 วัน จันทบุรี 1 วัน เดินทางกลับเส้นทางเขาปัก-โคราช ถึงบ้านไผ่ ก็ได้เรื่องอีกแล้วครับทั่น

เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อคืนนี้ที่ 4 แยกไฟแดงประมาณเที่ยงคืน คนในรถหลับ ส่วนผมยังไม่ง่วงเพราะปกตินอนดึกอยู่แล้ว ฟ้าแลปแปลบปราบฝนกำลังทำท่าจะตก เห็นไฟแดงสี่แยกข้างหน้าฃลอรถปลดมาเป็นเกียร์ N เบรคอย่างนิ่มนวลเพราะกลัวคนในรถจะตื่น ถนนลาดเอียงเล็กน้อยเลยต้องกดเบรคค้างไว้กันรถไหลและจะได้โชว์ไฟเบรคบอกคันข้างหลังที่ตามมาว่าฉันเบรคติดไฟแดงอยู่นะ.... พอไฟเริ่มเขียวผมกดลงมาเกียร์ D มองดูรถข้างหน้าที่เริ่มทยอยออกตัวอย่างช้าๆ ตามลำดับ ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากรอออกรถตามเขาไป แต่.....ช่วงอึดใจที่รอนั้นผมเหยียบเบรคไว้ยังไม่ได้แตะคันเร่ง มันเป็นเหมือนรถไหลเข้าไปหาคันหน้าหรือรถคันหน้าถอยมาหาผม  ผมตกใจร้องออกมาว่าเฮ้ยรถไหลๆ... เหยียบเบรคให้ลึกลงไปอีกจนเสียงดังกึก...สุดแล้ว...มันก็ยังไม่หยุด หักเลียวพวงมาลัยออกขวาจนสุด ร้องเห้ยๆๆๆ นึกถึงเกียร์รีบผลักไปเกียร์ P รถหยุดกึก แต่....สายไปเสียแล้ว ใต้ตาซ้ายเจ้าเทรลไปดันกับกันชนท้ายคันหน้าเขาอยู่แอดๆๆ แล้วคันข้างหน้าก็จากไปอย่างไม่ใยดี  พร้อมรอยประทับจารึกไว้(เขาคงไม่รู้ตัว) ผมมองดูหน้าปัทม์รถว่ามีสัญลักษณ์แปลกๆ ขึ้นไหม เพราะมีประสบการณ์คราวไปเที่ยวภูทับเบิก ซึ่งหน้าปัทม์มันก็ปกติทุกอย่าง รถคันหลังเรื่มบีบแตรไล่ คนในรถตื่นหมดตอนที่ผมร้องรถไหลๆ พร้อมกับเสียงสวดจากภรรยาสุดที่รักที่งัวเงียตื่นนอน หาว่าขับรถไม่ระวัง หล่อนกลายเป็นเซียนขับรถขึ้นมาทันทีสั่งสอนผมใหญ่ ไม่มีใครโทษรถเลย ผมกลายเป็นจำเลยทีถูกพิพากษาว่าผิดอย่างเดียว หาว่าผมจอดไฟแดงทำไมไม่ใส่เกียร์ P.... ขับรถเกียร์ออโต้เป็นหรือเปล่า...  ไปจอดจี้ตูดเข้าทำไม.... สารพัดคำสรรเสริญดีๆ ทั้งนั้น ทั้งที่ผมเป็นคนรับใช้ ชับพาไปพาเที่ยวตลอด 3 วัน  ผมอารมณ์เสียทันทีเห็นปั้มน้ำมันช้างหน้าแวะตรวจสอบความเสียหาย  ลองเบรคดูมันก็หยุดได้ปกติ... แต่....พอลองกดค้างไว้อ้าว...เบรคจมหายไปเฉยๆ ไม่มีแรงเบรคเลย พอถอนออกมาเบรคใหม่มันก็หยุดได้ไม่ถึงครึ่งนาทีมันก็จมลงไปอีกจนชนลึกสุดดังกึก  ผมก็เลยบอกว่าสงสัยรถเบรคเสียแล้วหล่ะ ภรรยาก็เถียงทันทีว่า รภใหม่ๆ มันไม่เสียหรอก รถเกียร์ออโต้มันก็เป็นอย่างนี้ทุกคันแหละใครเขาให้เหยียบเบรคแช่ไว้..... อ้าว...งั้นเวลาไปจอดตรงเนินชันๆ มันก็ต้องให้คนวิ่งลงไปเอาหินหนุนล้อนะซิ...รถราคาเป็นล้านนะเว้ย(เถียงในใจ)  ในที่สุดก็ต้องจำใจขับกลับให้ถึงบ้านด้วยความระมัดระวังเป็นพิเศษ  คงต้องหาเวลาเอาเข้าศูนย์เช็คอีกรอบแล้วครับ....

มีรถเพื่อนสมาชิกท่านใดที่เหยียบเบรคค้างไว้แล้วเบรคจมลงไปเรื่อยๆ อย่างผมบ้างครับ ถ้ามันเป็นปกติของรถเทรลเบลเซอร์ เกียร์ออโต้ผมก็จะได้ทำใจ  และระมัดระวังเวลาขับให้มากกว่ารถทั่วๆ ไป นึกถึงตอนขับใน กทม. รถเยอะๆ กว่าจะโผล่หัวออกจากซอยได้ต้องรอจังหวะด้วยเกียร์ D ถ้าเกิดจังหวะนั้นสิบล้อผ่านมาขณะที่รถเราโผล่หัวออกไปโดยไม่ตั้งใจ....อะไรจะเกิดขึ้น...เสียวไม่อยากจะคิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 09:30:53 AM โดย tpj »
เทรลเบลเซอร์คันแรกของ ApyChevy

ออฟไลน์ nanana

• Full Member
  • หัดขับ Trailblazer
ดูเงียบๆคิดว่าปัญหาคงจะหมดไปแล้วที่ไหนได้ยังตามมาหลอนอีก สงสัยหม้อลมเบครมีปัญหาเข้าศูนย์ด่วน

ออฟไลน์ ป๊าลูก2 (กันดั้มขับ4)

• กันดั้มขับ4 ขอนแก่น
  • Administrator
  • Hero Member
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ TBZ-1512
อัยยะ น่ากลัวแท้  :wanwan009:
ผมก็ชอบเหยียบลึกเวลาขึ้นทางลาดชันในห้าง แต่ยังไม่พบประสบการณ์แบบท่าน
ผมว่าเอาเข้า0แล้วทำให้เขาดู จะได้ช่วยกันหาทางแก้ไข
มาเป็นกำลังใจช่วยครับ ขอให้คนในรถอย่าพบเจอสิ่งไม่คาดคิดครับ และเจ้าเทรลด้วย
 :wanwan003:
LTZ 2.8 ขับ4 ขาว คันแรกของเมืองหมอแคน
TBZ-1512 Zone5   ขอนแก่นครับ

ออฟไลน์ sweet

• Sr. Member
นั้นนะซิของผมก็ไม่เห็นเห็นเลยนะลองเขาศูนย์เช็คดูจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ ...White Shark...

• Administrator
  • ฉลามขาว แห่งลุ่มน้ำเค็ม
น่ากลัวจัง ผมก็ทำแบบนี้ตลอดตอนที่ติดไฟแดง แต่ก็ปกติครับ
ลองเข้าศูนย์ดูครับ ถ้ารู้สาเหตุวานช่วยแจ้งเพื่อน สมช.ด้วยนะครับ
ใจถึง ก็ไปถึง

ออฟไลน์ ป่าสัก

• Newbie
  • *
ดูเงียบๆคิดว่าปัญหาคงจะหมดไปแล้วที่ไหนได้ยังตามมาหลอนอีก สงสัยหม้อลมเบครมีปัญหาเข้าศูนย์ด่วน
ตามท่าน"nanana"เลยครับ เคยเจอครับนานมากแล้ว(ฟอร์ด คูเรียร์) 

ออฟไลน์ แน๊ท

• Global Moderator
  • TBZ-191
ลองเข้าศูนย์เช็คเลยครับ แจ้งข่าวเพิ่มเติมด้วยครับ :wanwan009:

ออฟไลน์ john_tucson

• Trailblazer
ลองเช็คดูสายปั๊มเบรครั่วอย่างที่มีเพื่อนท่านนึงเจอป่าว ระดับนำ้มันเบรคปกติป่าวถ้าลดลงมาก ต้องมีสักจุดรั่วละคับ ไอ้หม้อลมเบรค
ก็อาจจะแต่เบื้องต้นดูนำ้มันเบรคตรงกระปุกเบรคก่อนรถวิ่งไม่เกิน 20,000 ไม่น่าจะลดมากนอกจากใช้เบรคมากจนมากที่สุด
ซึ่งเป็นไปได้ทั้งนั้น ลองดูคับ (:--))

ออฟไลน์ TBz.9409

• **
  • TBZ9409 God of Suspension
เบรค Borch กลับมาอีกแล้วครับท่าน
 (:--)) (:--))
Trailblazer God of Suspension

ออฟไลน์ AFAPS 57

• I belive...I can
 :wanwan009:เข้าศูนย์ตรวจเช็คโดยด่วยเลยครับ เพื่อความปลอดภัยของทุกคน

ออฟไลน์ RED Mafia

• A Bowtie's on the Rare RED Trail
ผมใช้เบรคมือ+ เกียร์ว่างทุกครั้งที่จอดเลย 
A Bowtie's on the Rare RED Trail >>>

ออฟไลน์ gaojing

• **
 :wanwan004:

ออฟไลน์ WORAWIT

• Nice to meet U
ผมมาอ่านเจอเรื่องสยองๆเข้าอีกเรื่องละครับ สงสัยต้องไปทดสอบบ้างครับ
COME FROM CCTH

ออฟไลน์ ixohoxi

• Sr. Member
  • ผู้ชายคนนี้ กอดเธอได้อุ่นกว่าใคร
ติดตามอ่านกระทู้ของท่านสมาชิกมาตลอด ส่วนมากเป็นปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อยๆ เช่น น้ำเข้าไฟท้าย การประกอบไม่เรียบร้อย..แต่กรณีนี้ เป็นเรื่องเบรค เป็นเรื่องความปลอดภัยเกี่ยวกับความเป็นความตาย ไม่ใช่เล่นๆแล้วล่ะครับ ..หนึ่งเดียวใน PPV ที่มีดิสเบรค 4 ล้อ แต่เบรคไม่อยู่ซะงั้น

ออฟไลน์ artnana

• Newbie
  • *
ผมว่าเบรคไม่ดีครับ  คล้ายผม ที่ภูพานสกลนคร ผมเบรคเพราะโค้งเยอะ รถยังไหลไปหาสิบล้อ ดีที่ไม่เป็นอะไรครับ  ผมคิดว่า ผมจะต้องทำเบรคใหม่ทั้งชุดเลยครับ เพราะหากเป็นฤดูฝน งานเข้าแน่ๆ ครับ

ทำเบรคใหม่ ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ ผมอยู่กาฬสินธุ์  มีที่แนะนำไหมครับ ผมคิดว่าเข้า 0 ก็คงไม่สบายใจครับ หากมีเงินเปลี่ยนให้ชัวร์เลยก็น่าจะดีครับ

ผมกับ 0 ไม่ค่อยประทับใจกันครับ ประมาณว่า ตกลงสัญญารับรถแล้ว  ใช้รถมา 15 วัน โทรมา บอกขอทำสัญญาใหม่ ไม่ให้ประกันภัยชั้น 1 ไม่ให้กรมธรรม์ ที่บังคับให้ผมทำในวันรับรถ ผมเลยโวยวาย เหม็นหน้ากันตั้งแต่ตอนนั้นครับ  มันจะเปลี่ยนแปลงสัญญา ให้เราจ่ายประกันภัยรถยนต์ชั้น 1  เอง  ตัดกรมธรรม์ประกันชีวิตออก  จะเอาสัญญาใหม่มาให้เซ็นต์ที่บ้าน  ผมไม่ยอม เลยด่ากันยกใหญ่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 10:37:06 AM โดย artnana »

ออฟไลน์ AFAPS 57

• I belive...I can
 :wanwan009:สมาชิกท่านใด ปรับปรุง เปลี่ยนแปลง แก้ไขยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  3(--)

• Newbie
  • *
เวลาเอารถไปทำนุ้นทำนี่  ควรต้องทิ้งรถไวไหมครับ จริงๆ ผมไม่ชอบที่จะทิ้งรถไว้ 1-2 วัน เพราะมันก็ไม่ได้ทำนานนักหนาครับ ท่านสมาชิกเคยทิ้งรถไว้ให้ช่างทำไหมครับ  เช่น เปลี่ยนเบรค เป็นต้น

ออฟไลน์ pleela

• Newbie
  • *
  • ชนะด้วยอาวุธ จะสิ้นสุดด้วยความแค้น
น่ากลัวมาก  ปาดเหงื่อเลยตรู  ของผมยังไม่เจออาการนี้ มีแต่เสียงจิงหรีด
ขณะที่คนมากมายจ้องดูว่าคุณบินได้สูงแค่ไหน
มีเพียงน้อยคนที่ห่วงใยว่าคุณบินเหนื่อยไหม

ออฟไลน์ แน๊ท

• Global Moderator
  • TBZ-191
เวลาเอารถไปทำนุ้นทำนี่  ควรต้องทิ้งรถไวไหมครับ จริงๆ ผมไม่ชอบที่จะทิ้งรถไว้ 1-2 วัน เพราะมันก็ไม่ได้ทำนานนักหนาครับ ท่านสมาชิกเคยทิ้งรถไว้ให้ช่างทำไหมครับ  เช่น เปลี่ยนเบรค เป็นต้น
ถัาเกี่ยวกับความปลอดภัยควรครับ เอาไปทิ้งไว้แต่เช้าเลยครับ(จองคิวไว้ล่วงหน้าด้วยน่ะครับ) :wanwan016:

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ปกคิใช้แต่โตโยต้าครับ ลองเปลี่ยนค่ายดู  เพราะฟอร์จูนเนอร์รอ 7 เืดือน   เลยดูเชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ ดุอยู่ 2 ครั้ง เลยจัดไปประมาณว่ารถจอดเต็มโชว์รูม  ปาเจโร สปอร์ต ผมก็ดุยอมเสียค่าจอง เพราะไปอ่านเจอพวงมาลัยล็อค

ตอนนี้  อ่านบอร์ดนี้ก็พอใจชื้นขึ้นมาบ้างครับ  ไหนๆ ก้คืนรถไม่ได้ก้ลุยต่อครับ