ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายจากเทรลเบลเซอร์ ที่คุณอาจจะเป็นเหมือนผม  (อ่าน 5672 ครั้ง)

ออฟไลน์ AFAPS 57

• Hero Member
  • I belive...I can
 :wanwan009:สมาชิกท่านใด ปรับปรุง เปลี่ยนแปลง แก้ไขยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  3(--)

ออฟไลน์ artnana

• Newbie
  • *
  • หัดขับ Trailblazer
เวลาเอารถไปทำนุ้นทำนี่  ควรต้องทิ้งรถไวไหมครับ จริงๆ ผมไม่ชอบที่จะทิ้งรถไว้ 1-2 วัน เพราะมันก็ไม่ได้ทำนานนักหนาครับ ท่านสมาชิกเคยทิ้งรถไว้ให้ช่างทำไหมครับ  เช่น เปลี่ยนเบรค เป็นต้น

ออฟไลน์ pleela

• Newbie
  • *
  • ชนะด้วยอาวุธ จะสิ้นสุดด้วยความแค้น
น่ากลัวมาก  ปาดเหงื่อเลยตรู  ของผมยังไม่เจออาการนี้ มีแต่เสียงจิงหรีด
ขณะที่คนมากมายจ้องดูว่าคุณบินได้สูงแค่ไหน
มีเพียงน้อยคนที่ห่วงใยว่าคุณบินเหนื่อยไหม

ออฟไลน์ แน๊ท

• Global Moderator
  • TBZ-191
เวลาเอารถไปทำนุ้นทำนี่  ควรต้องทิ้งรถไวไหมครับ จริงๆ ผมไม่ชอบที่จะทิ้งรถไว้ 1-2 วัน เพราะมันก็ไม่ได้ทำนานนักหนาครับ ท่านสมาชิกเคยทิ้งรถไว้ให้ช่างทำไหมครับ  เช่น เปลี่ยนเบรค เป็นต้น
ถัาเกี่ยวกับความปลอดภัยควรครับ เอาไปทิ้งไว้แต่เช้าเลยครับ(จองคิวไว้ล่วงหน้าด้วยน่ะครับ) :wanwan016:

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ปกคิใช้แต่โตโยต้าครับ ลองเปลี่ยนค่ายดู  เพราะฟอร์จูนเนอร์รอ 7 เืดือน   เลยดูเชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ ดุอยู่ 2 ครั้ง เลยจัดไปประมาณว่ารถจอดเต็มโชว์รูม  ปาเจโร สปอร์ต ผมก็ดุยอมเสียค่าจอง เพราะไปอ่านเจอพวงมาลัยล็อค

ตอนนี้  อ่านบอร์ดนี้ก็พอใจชื้นขึ้นมาบ้างครับ  ไหนๆ ก้คืนรถไม่ได้ก้ลุยต่อครับ

ออฟไลน์ ixohoxi

• Sr. Member
  • ผู้ชายคนนี้ กอดเธอได้อุ่นกว่าใคร
เรื่องเอารถเข้าซ่อมแล้วต้องจอดค้างคืนที่ศูนย์ มันเกิดจากความไม่พร้อมของศูนย์เอง ช่างไม่พอ อะไหล่ไม่มี ต้องรอเบิก ...รถผมมีปัญหาเสียงดังที่ช่วงล่าง นัดเข้าศูนย์แต่เช้า พอสี่โมงเย็น โทรไปเช็คดู ได้รับคำตอบว่ากำลังเอารถไปทดสอบ รถจอดเฉยๆทั้งวันไม่ได้ทำอะไรเลย ห้าโมงเย็นไปรับรถ ช่างบอกว่า ได้ยินเสียงผิดปกติแล้ว แต่ไม่ทราบสาเหตุ ให้เอารถไปใช้ก่อน...เวรกรรม

ออฟไลน์ It

• Newbie
  • *
เป็นตัวขับสองหรือขับสี่ครับ

• Newbie
  • *
รถผมขับเคลื่อน 2 ล้อ ออโต้ ครับ
ตอนนี้ก็ไม่ขับเร็ว และเผื่อระยะการเบรคครับ มองอีกแง่หนึ่งก็ดี  แต่ยังไงก็ต้องเบรคกะทันหันอยุ่ หากมีอะไรวิ่งตัดหน้า หรือมอไซต์พุง่ออกมาจากซอย...........  เบรคลึก เหยียบกดทีเดียว ยิ่งมีเสียงดังลั่น และไปต่ออีกหลายเมตร หากกะชั่นชิด เราคงเบรคแบบ เหยียบ ย้ำๆ ไม่ได้ครับ  คงเหยียบปึกเดียวอยู่  ส่วนการดึงเบรคมือบ่อยๆ เวลาจอดติดไฟแดง หรือชะลอไหลไปเรื่อยๆ แบบว่ารถติดยาว คงไม่สะดวกครับ

ออฟไลน์ optimaxprime

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมยังไม่เจอนะครับ เพราะ ว่า เวลาเจอทางลาด ผม เปิดระบบ ควบคุมทางลาดชัน และเวลาจอดติดไฟแดงผมไม่เคยเทินเกียเลยครับ อยู่ที่เกีย D ตลอด และก็เหยียบเบรค ใว้ หรือไม่ก็ ใส่เบรคมือ ใว้ เพราะ เคยเข้า ไปเรียนขับรถออโต้ อาจารย์เขาแนะนำมาอ่ะครับ ว่า ไม่ควรเทินเกียบ่อยๆ ยิ่งท่าขับในกรุงเทพยิ่ง ไม่ควรเลย ควรเหยียบเบรคใว้จะดีกว่า เพราะว่า มันจะทำให้ระบบกลไก(อะไรของมันไม่รู้เกี่ยวกับเกีย)สึกหรอเร็วขึ้น (อาจารย์เขาสอนมานะ ผมไม่แน่ใจเชื่อได้หรือป่าว แต่ตัวเองไม่มีประสบการครับ เลยต้อง เชื่อไปก่อน ) เวลาเจอทางลาด ผม ยิ่งไม่เปลี่ยนเกียเลย ใช้เลียเบรคลึกๆเอาใว้ไม่ให้มันไหลแค่นั้นเอง (ทางลาดในกรุงเทพ) แต่ท่าทางลาดลงเขา หรือทางลาดชันๆ สูงๆ นี่ ผม เปิดระบบ คุมเลยครับ 

ออฟไลน์ Nick (นันท์)

• ขับ Trailblazer คู่ใจ ไปได้ไกลทุกที่
น่ากลัวอ่ะ...   :wanwan009:

ออฟไลน์ อภิวัฒน์ มีอภิรักษ์

• Global Moderator
  • สู้เพื่อลูก
ส่วนตัวผมยังไม่เจอนะครับ เพราะ ว่า เวลาเจอทางลาด ผม เปิดระบบ ควบคุมทางลาดชัน และเวลาจอดติดไฟแดงผมไม่เคยเทินเกียเลยครับ อยู่ที่เกีย D ตลอด และก็เหยียบเบรค ใว้ หรือไม่ก็ ใส่เบรคมือ ใว้ เพราะ เคยเข้า ไปเรียนขับรถออโต้ อาจารย์เขาแนะนำมาอ่ะครับ ว่า ไม่ควรเทินเกียบ่อยๆ ยิ่งท่าขับในกรุงเทพยิ่ง ไม่ควรเลย ควรเหยียบเบรคใว้จะดีกว่า เพราะว่า มันจะทำให้ระบบกลไก(อะไรของมันไม่รู้เกี่ยวกับเกีย)สึกหรอเร็วขึ้น (อาจารย์เขาสอนมานะ ผมไม่แน่ใจเชื่อได้หรือป่าว แต่ตัวเองไม่มีประสบการครับ เลยต้อง เชื่อไปก่อน ) เวลาเจอทางลาด ผม ยิ่งไม่เปลี่ยนเกียเลย ใช้เลียเบรคลึกๆเอาใว้ไม่ให้มันไหลแค่นั้นเอง (ทางลาดในกรุงเทพ) แต่ท่าทางลาดลงเขา หรือทางลาดชันๆ สูงๆ นี่ ผม เปิดระบบ คุมเลยครับ
เห็นด้วย ควรใช้ตามนี้ครับ ไม่จำเป็นไม่ต้องเปลี่ยนเกียร(ออโต้) นอกจากติดไฟแดงนานๆ 3(--)ข้อสำคัญควรเปลี่ยนเกียรเมื่อรถจอดสนิดแล้วเท่านั้น (ยกเว้นรถที่มีปัญหาจริงนะครับ)อีกอย่างเวลาจอดควรใส่เกียร P ครับถ้าปลดจากเกียร D เพื่อให้ระบบทำงานต่อเนื่อง ถ้าใส่เกียร N ระบบอาจหยุดทำงานนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 10:15:07 PM โดย อภิวัฒน์ มีอภิรักษ์ »

ออฟไลน์ benz413

• Newbie
  • *
ปัญหาคล้ายๆกับ new colorado เลยครับ เห็นเขาบอกว่า เจอปัญหาสายหม้อลมเบรคตีบ ลองดูครับ

http://www.newcolorado-club.com/index.php/topic,2360.14.html

ออฟไลน์ balljuicy

• Newbie
  • *

ไม่แนะนำให้จอดคาเกียร์ D นะครับ เพราะถ้าโดนสอยตูด เกียร์อาจจะพังทั้งลูก

ออฟไลน์ optimaxprime

• Newbie
  • *

ไม่แนะนำให้จอดคาเกียร์ D นะครับ เพราะถ้าโดนสอยตูด เกียร์อาจจะพังทั้งลูก

ผมก็เคยเถียงอาจารย์ไปอย่างงี้เหมือนกันครับ แต่อาจารย์เขาตอบกลับมาว่า สัญชาติญานมนุษย์ เวลาอะไรมาชนจะตกใจและปล่อยตีนออกจากเบรคทำให้เกิดอัตราการเสียหายน้อยลงกว่า รถที่จอดใส่เกียp เขาบอกอย่างี้อ่ะครับ ผมมือใหม่ เรื่มสับสนเหมือนกัน 55555 ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Diobran

• Newbie
  • *
  • หัดขับ Trailblazer นะฮร้าฟฟฟ
    • 4 Health and Beauty
เรื่องนี้น่ากลัวจังครับ
จำหน่ายยาขายส่ง+online
Twiter : @diobran
Facebook : Diobran
Line : Diobran