ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวครับ โครงการ Isuzu PPV ไฟเขียวเดินหน้าพัฒนาแล้วนะครับ  (อ่าน 9807 ครั้ง)

ออฟไลน์ FamilyMan

• Full Member
 หลังจากข่าวก่อนหน้านี้ ทางผู้บริหาร Isuzu ยังไม่มีความชัดเจนเรื่องจะให้เริ่มพัฒนาโครงการ PPV ตัวใหม่หรือไม่ ตอนนี้ทราบมาว่าได้รับไฟเขียวเดินหน้าโครงการมาแล้วเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา กำหนดการตอนนี้จะประกอบคันโปรดักชั่นได้ประมาณสิ้นปีนี้ครับ

ข้อมูลด้านเทคนิค
    1. ตัวถังภายนอก คาดว่าหลักๆจะแตกต่างจาก TBZ ส่วนของด้านหน้าที่ชัดเจนที่สุด แนวเสา C ยังไม่มีข้อมูลว่าจะเหมือนหรือต่างกันมากน้อยแค่ไหน ส่วนด้านหลังแว่วๆมาว่ายึดจาก TBZ เปลี่ยนแค่ไฟท้าย และเส้นสายกันชนหลังอีกเพียงเล็กน้อย
    2. ภายใน แดชบอร์ดที่แทบจะเหมือนกัน ส่วนอื่นๆดูจาก Dmax ได้เลย
    3. เครื่องยนต์ และระบบส่งกำลัง ข้อนี้ทราบดีอยู่แล้วว่าต่างกันแน่นอน เหมือนที่เคยได้ข่าวมาเบื้องต้น ชัดเจนแล้วว่าจะมากับเครื่อง 2.5L Twin turbo เกียร์ 5AT 163 ps / 400 Nm 1400 - 2400 rpm ตามนั้น
    4. ช่วงล่างด้านหลัง ชัดเจนอีกเหมือนกันว่าจะได้ช่วงล่างของ TBZ ไม่ใช่แหนบแบบแบบรุ่นเดิมแล้ว
    5. ข้อมูลเรื่องเบรคหลังว่าจะได้เป็น ดิสก์ แบบ TBZ หรือ ดรัม ยังไม่มีข้อมูลครับ
    6. ระบบความปลอดภัย นอกจาก ESC TRC แล้ว พวกระบบ CBC HDC HSA ของ TBZ จะให้มาด้วยหรือไม่ ยังไม่มีข้อมูลครับ

แนวทางการออกแบบบุคลิก Isuzu PPV จะแตกต่างกับ TBZ ชัดเจนครับ
    1. เน้นการใช้ประโยชน์ในห้องโดยสาร การปรับเปลี่ยนรูปแบบที่หลากหลาย ความสะดวกสบาย ความบันเทิง ลูกเล่นต่างๆ
    2. เน้นการประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งจึงจะดูรองๆลงไป
    3. ช่วงล่างที่เซ็ตมาไปในแนวทางนุ่มเป็นหลัก

กำหนดเวลาการออกจำหน่าย กลางปี 2013 - ปลายปี 2013 น่าจะมีโอกาสสูงครับ

หมายเหตุ : จนถึงวันนี้ ข่าว Ford PPV ยังเงียบอยู่เลยครับ จากปัจจัยต่างๆ รวมกัน สงสัยจะโดนเลื่อนไปอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 04:14:07 PM โดย FamilyMan »
https://www.facebook.com/pages/Honda-CR-U-Club/171987636335091
 พูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ สำหรับท่านที่สนใจหรืออัพเดทข่าวสารรถประเภท B-SUV

ออฟไลน์ ixohoxi

• Sr. Member
  • ผู้ชายคนนี้ กอดเธอได้อุ่นกว่าใคร
ถ้าต่างจาก MU 7 นิดเดียว ก็ไม่น่าสนใจครับ

ถ้าต่างจาก MU 7 นิดเดียว ก็ไม่น่าสนใจครับ
หมายความว่าต่างจาก MU7 รุ่นปัจจุบันนิดเดียว น่าจะเข้าใจผิดนะครับ โครงการ New PPV ของ Isuzu ก็คือพี่น้องของ TBZ นี่แหละครับ

ต้องลองจินตนาการดูว่า ด้านหน้าแบบ Dmax ด้านหลังคล้ายๆ TBZ ด้านข้าง เสา A และ B ใกล้เคียงกัน ( เสา C ยังไม่ชัดเจน ) จะออกมาอย่างไร

ถ้าลองค้นหารูปที่มีคนทำ PS ไว้ เอาหน้า Dmax มาใส่ใน TBZ น่าจะแนวๆนั้นครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 04:26:53 PM โดย FamilyMan »
https://www.facebook.com/pages/Honda-CR-U-Club/171987636335091
 พูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ สำหรับท่านที่สนใจหรืออัพเดทข่าวสารรถประเภท B-SUV

ออฟไลน์ maesalong

• Sr. Member
  • ~~(( My Dream Car --- Chevrolet Trailblazer ))~~
หมายความว่าต่างจาก MU7 รุ่นปัจจุบันนิดเดียว น่าจะเข้าใจผิดนะครับ โครงการ New PPV ของ Isuzu ก็คือพี่น้องของ TBZ นี่แหละครับ

ต้องลองจินตนาการดูว่า ด้านหน้าแบบ Dmax ด้านหลังคล้ายๆ TBZ ด้านข้าง เสา A และ B ใกล้เคียงกัน ( เสา C ยังไม่ชัดเจน ) จะออกมาอย่างไร

ถ้าลองค้นหารูปที่มีคนทำ PS ไว้ เอาหน้า Dmax มาใส่ใน TBZ น่าจะแนวๆนั้นครับผม

ถ้าออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ ก็น่าสนใจไม่น้อย  แต่คงต้องรอดูกันอีกระยะหนึ่ง  ถ้าราคาไม่แรกมากเหมือน TBZ ก็ถือเป็น PPV เจนเนอร์เรชั่นใหม่รุ่นล่าสุด ที่กำลังมีแผนจะผลิตขายจริง
พวกเราก็มีตัวเลือกมากขึ้น สำหรับคนที่ชอบความสดใหม่ ไม่จำเจเหมือน ฟอร์ หรือ ปา  555++  :wanwan013: :wanwan013:
~~(( My Dream Car --- Chevrolet Trailblazer ))~~

ออฟไลน์ Prapan

ดีครับ จะได้มีตัวเลือกให้ผู้บริโภค ได้ยินชื่อเสียงที่ดีเยี่ยมของศูนย์บริการ Isuzu มานาน ถ้า Mu7 ออกมามี spec เหมือนหรือคล้ายกับ TBZ และภายในดีกว่า TBZ คงงานเข้าแน่ ๆ

ออนไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
  • Administrator
  • Hero Member
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
ดีครับ เป็นอีก1ทางเลือก ยังงัยมันก็แฝดคนละฝากับเชฟอยู่แล้วครับ แต่กลางปีหน้า นานเกินรอไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Dem!o

• Newbie
  • *
ผมว่าอาจจะเปิดตัวตอน MOTOR EXPO ไม่ก็ MORTOR SHOW ก็ได้นะครับเพราะตอนเปิดตัว New D max เปิดตัวก่อน Colorado แค่ 3 วันเองเพราะ2แบรนนี้เป็น
ฝาแฝด PICK UP กัน ครับ

ผมว่าอาจจะเปิดตัวตอน MOTOR EXPO ไม่ก็ MORTOR SHOW ก็ได้นะครับเพราะตอนเปิดตัว New D max เปิดตัวก่อน Colorado แค่ 3 วันเองเพราะ2แบรนนี้เป็น
ฝาแฝด PICK UP กัน ครับ
โปรดักชั่นคาร์จะลองประกอบปลายปี 2012 ช่วงเวลาที่จะนำออกมาจำหน่ายอีก 6 - 12 เดือน เป็นช่วงเวลาปกติของกระบวนการนี้ครับผม ซึ่งถือว่าเร็วกว่าปกติแล้วนะครับ เพราะ Isuzu ไม่ได้เริ่มจากกระดาษเปล่า
 ส่วนเรื่อง Dmax กับ Colo ที่เปิดตัวแทบจะพร้อมกัน เหตุผลเพราะ GM เริ่มทีหลังก็จริงแต่นำพื้นฐาน Dmax มาพัฒนาเป็น Colo พร้อมๆกับที่ Isuzu พัฒนา Dmax ไปด้วยกันครับ

ดังนั้นวิเคราะห์ว่า งาน Motor Show 2013 ไม่ทันแน่ๆครับ แต่น่าจะเปิดตัวก่อน Motor Expo มากกว่า โดย Isuzu เองมักจะเลือกช่วงเวลาเปิดตัวรถประมาณไตรมาส 4 ครับ

อย่างน้อย TBZ มีพี่น้องร่วมพื้นฐานอย่างนี้ ผมมองถึงข้อดีเรื่องอะไหล่ บางชิ้นสามารถจะเทียบได้ อาจจะไม่มาก ไม่พูดถึงราคาจะถูกจะแพงกว่ากัน แต่มั่นใจว่า Isuzu มีสต็อกอะไหล่ที่ดีกว่าแน่นอนครับ จะสามารถลดปัญหาเรื่องรออะไหล่นานของ GM ไปได้บ้าง

ออฟไลน์ Aoddy@Banchang

• Newbie
  • *
  หมายเหตุ : จนถึงวันนี้ ข่าว Ford PPV ยังเงียบอยู่เลยครับ จากปัจจัยต่างๆ รวมกัน สงสัยจะโดนเลื่อนไปอีกครับ

หวัดดีครับคุณ Family Man นี่แหล่ะข่าวดีแบบนี้ที่ผมอยากได้ยินเพราะผมวางแผนว่าจะออกเจ้า TBZ กลางปีหน้าที่แรกก้อยังหวั่นๆว่าเจ้า EV จะออกปลายปี 2013 หรือเปล่าเพราะได้ข่าวมาแว่วๆเช่นกัน(แตน่าจะยังไม่นิ่งเพราะคงต้องแล้วทาง Ford Austraria เป็นคนตัดสินใจ) แต่ถ้าเจ้า EV เลื่อนไปเป็นซัก ปลายๆ 2014 หรือกลางปี 2015 ก้อดีเลยเพราะจะได้เวลาเปลี่ยนจาก TBZ ไปสู่ EV เพราะทุกวันนี้รถมันเป็นปัจจัยหลักของการดำเนินชีวิตมนุษย์เราไปแล้วเลยต้องใช้แบบ 5-6 ปีเปลี่ยนดีกว่า....ยอมผ่อนดีกว่ายอมซ่อมไปเรื่อยๆ.....

ออฟไลน์ BKK

• Jr. Member
  • **
  • หัดขับ Trailblazer
รอดูภายใน isuze ppv น่าจะดีกว่า หุหุ
 (-_-))

ออฟไลน์ Tomo

• Newbie
  • *
  • ลูกเหนือลูกหนุน
ผมขออนุญาตคุณ Family Man นำข้อมูลไปแปะไว้ในห้องรัชดานะครับ ที่นั่นแฟนคลับ MU7 มากทีเดียว

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • Administrator
  • Hero Member
  • TBZ-6666
ดีครับ จะได้มีตัวเลือกให้ผู้บริโภค ได้ยินชื่อเสียงที่ดีเยี่ยมของศูนย์บริการ Isuzu มานาน ถ้า Mu7 ออกมามี spec เหมือนหรือคล้ายกับ TBZ และภายในดีกว่า TBZ คงงานเข้าแน่ ๆ
เห็นด้วยเรื่องศูนย์บริการครับ ผมเป็นลูกค้าpick up เขาหลายคัน อยากให้ทางเชฟไปดูงานเขาจัง อ้ออะไหล่ด้วยครับ :wanwan011:
เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล